
TANGAZO LA SERIKALI NA 27 LA TAREHE 10/03/2006 

 

SHERIA ZA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA MIJI 1982) 

(NA. 8 YA 1982) 

 SHERIA NDOGO 

Zimetungwa chini ya kifungu cha 80. 

SHERIA NDOGO ZA HALMASHAURI YA MANISPAA YA MOSHI (USAFI 

WA MAZINGIRA) ZA MWAKA 2006 

 
Jina na kuanza 

kutumika: 
1 Sheria ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za Manispaa ya Moshi (Usafi 

wa Mazingira) za mwaka 2006 na zitaanza kutumika baada ya kutangazwa 

kwenye gazeti la serikali. 

 
Eneo la 

Kutumika: 
2. Sheria ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la Mamlaka ya Manispaa ya     

Moshi 

 
Tafsiri: 

 

 

3. Katika Sheria Ndogo hizi tafsiri za maneno zitatumika kama ifuatavyo:- 

 

“ada ya kuondoa Taka” ina maana kiwango cha fedha kilichowekwa na 

Halmashauri kulipia gharama za kuzoa taka kama ilivyofafanuliwa na Sheria ndogo 

za Halmashauri ya Manispa ya Moshi (Ada na Ushuru) 2006; 

 

“huduma” maana yake ni kusafisha, kuondoa, kukusanya na kutupa taka za 

viwandani, biashara na majumbani; 

 

“chombo cha taka taka” ina maana ya pipa la taka lenye mfuniko chombo kingine 

chochote kilichokubaliwa na Halmashauri ambacho kimewekwana mwenye nyumba 

au mpangaji kwa ajili ya    kuhifadhia taka taka kutoka kwenye jengo husika; 

 

“chakula” ina maana ya kitu chochote kinachotumika kama chakula au kinywaji 

kwa binadamu isipokuwa vipodozi, dawa, tumbaku na pia inajumuisha; 

(a) Kitu chochote kinachotumika kwa kutengeneza chakula 

(b) Kitu chochote kinachowekwa kwenye chakula kama ladha. 

(c) Rangi yoyote inayowekwa kwenye chakula 

 
“eneo lililozuiwa” ni maeneo yote yaliyoko chini ya mamlaka ya Halmashauri ambapo 

majani marefu na mimea imepigwa marufuku kuwepo na inahusisha maeneo ya wazi, mitaa 

na barabara; 

 

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Manispaa ya   Moshi; 

 

“Mkurugenzi” Maana yake ni Mkurugenzi wa Manispaa pamoja na anayekaimu; 

 

“kuzuia” ni kitendo kinachofanywa na mtu kwa kukataza au kuashiria kukataza moja kwa 

moja  na mtu ambaye amepewa mamlaka na Halmashauri kutekeleza sheria ndogo hizi 

aidha kwa kutumia nguvu au vitisho; 

 

“Kaya” Maana yake ni familia ya baba, mama, watoto na wategemezi; 
 

”Mzabuni" ina maana ya Mtu au Kikundi cha watu au Makampuni yaliyoidhinishwa na 

Halmashauri kufanya kazi zozote kama atakavyoekelezwa na Halmashauri; 



 

“Mahakama’’ maana yake ni mahakama ya ngazi yoyote na italihusisha pia baraza la Kata; 

 

 “majani” maana yake ni majani au vichaka vyenye urefu wa sm. 30 au zaidi vilivyopo 

maeneo yaliyokatazwa na pia inahusisha mazao yaliyopigwa marufuku kama 

ilivyotafsiriwa katika sheria ndogo za kilimo za Manispaa ya Moshi za mwaka 1984; 

 
“maji taka” ina maana ya kinyesi au mkojo na uchafu mwingine kama matapishi, mate  na 

maji machafu yanayotokana na uoshaji nguo, maji ya kuoga na maji ya kupigia deki, kuosha 

vyombo, maji yanayotokana na mvua kwenye mitaa, pia uoshaji wa magari, maji 

yanayotokana na uchafu kutoka vituo vya mafuta na viwandani ambayo yana kemikali au 

yasiyokuwa na kemikali na ambayo hayajasafishwa; 

 

“mzigo wa Taka (Bundle waste) ni pamoja na pingili/sehemu za miti, matawi ya 

miti, vichaka vilivyofyekwa, magazeti, vijarida, masanduku ya karatasi au taka 

ngumu zilizofungwa kuwa mzigo uliofungwa vizuri na usiozidi mita moja kwa urefu 

au uzani wa kilo 15; 
 

“Mtaa” inajumuisha barabara yoyote ndogo au kubwa au njia ya miguu au barabara 

nyembamba ya kufanya usafi au ya kwenda kwa miguu ipitayo kwenye maeneo ya 

wazi ambayo inatumika na jamii na pia inajumuisha daraja au kantara lipitalo juu ya 

barabara au njia; 
 

“Mkazi/Mmiliki” inajumuisha mtu yeyote aliyetwaa na kumiliki eneo au nyumba ya 

kuishi au ya biashara bila kujali jina au cheo anachotumia kumiliki na kuwa 

mpangaji wa nyumba ya kulala hata kama amepanga chumba kimoja au hata kama 

wako wapangaji wengi; 

 

“Mwenye nyumba” inamaanisha mwenye jina la milki na inajumuisha mtu yeyote 

mwenye jina kisheria la kumiliki nyumba au wakala wake au mtu yeyote anayepokea 

kodi ya pango kwa niaba yake; 
 

“wakala” ina maana mzabuni aliyeteuliwa na Halmashauri  kutoa huduma zinazohusiana  na  

udhibiti wa taka ngumu au maji taka kwa niaba yake; 

 

“taka” ina maana takataka zote zinazozalishwa majumbani, kwenye taasisi, maeneo ya 

biashara na viwandani pamoja na takataka zote zinazozalishwa mahali popote zisipostahili, 

mizoga, magari mabovu lakini haihusishi maji taka; 

 

“makazi” ina maana nyumba, ghorofa au jengo lolote linalotumiwa kwa kuishi, pia 

inajumuisha ardhi ambayo haijaendelezwa lakini imetolewa kwa ajili ya nyumba za 

kuishi; 

 
“nyumba” maana yake ni jengo la aina yoyote lililojengwa na linajumuisha nyumba za 

makazi; 

 

“premises” inajumuisha ardhi, majengo, magari, mabehewa ya reli au vyombo 

vingine vya kubebea, mahema, mikokoteni, gari la mizigo, ujenzi wa aina yoyote, 

mifereji, maziwa ya bahari, ufuko, bomba la maji au eneo lolote liwe wazi au 

limefunikwa au liwe limeendelezwa au bado kisheria, pia meli, mashua/mtumbwi. 

Winch au chombo chochote cha majini/baharini kitakachokuwa kwenye 

bwawa/ziwa, mto, barabara au katika eneo lolote la Manispaa; 



 

 

“rundo kubwa” (Bulk waste) ni pamoja na zana kubwa, mashine, samani na taka 

ngumu nyingine (lakini hazihusishi marundo ya vitu vya ujenzi au vitu 

vilivyobomolewa kwenye majumba, au wanyama waliokufa wenye uzito mkubwa 

zaidi ya uleuliobainishwa kwenye ‘mzigo wa taka’ (bundle waste); 

 
“sewer” (Bomba la maji taka) ni mtandao wa mabomba kwa ajili ya kusafirisha maji taka 

kutoka katika nyumba au sehemu nyingine ya maji taka yanapozalishwa; 

 

“soko” ina maana ya soko lililowekwa na halmashauri kisheria au eneo ambalo 

linatambulika kisheria na Halmashauri ya Manispaa ya Moshi ya kufanyia shughuli 

za biashara; 
 

“taka ngumu” ina maana taka taka zote zinazozalishwa majumbani, kwenye taasisi, 

maeneo  

ya biashara na viwandani pamoja na takataka zote zilizofichama mahali popote 

zisipostahili, lakini haihusishi maji taka au taka miminika; 

 

“taka za majumbani” (Domestic Refuse) ina maana taka za kawaida zilizozalishwa  

kwenye nyumba za kuishi; 

 

 “taka za Biashara” ni taka zote zile zitokazo kwenye maeneo ya biashara au 

viwandani kwa kuzalishwa na viwanda vyenyewe au wakati huduma zinapotolewa 

ambazo sio kwenye makazi ya watu na hujumuisha taka nyingine zote ambazo sio za 

majumbani; 

 

“Taka hatari” ina maana taka zenye sumu, taka zinazoweza kuwaka moto, taka 

zinazoweza kula mwili au vyuma, taka zenye mionzi ya kuru nuturisha (radioactive), 

taka zinazoweza kulipuka au taka zilizo hatari kama ilivyobainishwa na taasisi ya 

kulinda mazingira ya Tanzania (Tanzania Environment Protection Agency) 

inajumuisha mafuta  ya diesel, mafuta ya taa, petroli, rangi, mafuta ya kuyeyushia 

(solvent), betri za tochi, betri za magari, madawa ya kuulia wadudu waharibifu, na 

taka za hospitali au zinazoambukiza maradhi kutoka hospitali na zahanati, mafuta 

mazito ya kuteleza, pamoja na mafuta ya kulainisha na kuchanganya na vitu vingine 

kutoka kwenye viwanda, asbestos, madawa ya kuulia wadudu, taka za kugeuza 

umbile, mizoga au maiti; 

 

“Upande wa mbele wa Nyumba” ina maana eneo lote la mbele ya nyumba na eneo 

lililoko kati ya nyumba na barabara inayopakana na nyumba hiyo au kuungana na 

eneo la nyumba pamoja na eneo la hifadhi ya barabara linalopitisha maji ya mvua 

hadi katikati ya  barabara hiyo. 

 

“kero” maana yake ni kitu chochote ambacho kimewekwa  au kujengwa katika 

hali ya uchafu na  kinaweza kusababisha:- 

(a) madhara kwa maisha ya binadamu, wanyama au kiungo chake. 

(b) chenye kuleta adha. 

(c) kitu chochote kinachoweza kusababisha magonjwa. 

 
Uwezo wa 4. (i) Afisa yeyote aliyeidhinishwa na Halmashauri atakuwa na uwezo wa kukagua 



kuingia na 

kukagua: 
eneo lolote lililopo chini ya Mamlaka ya Halmashauri kwa nia ya kuangalia 

chukizo na kutoa maelekezo ya kuondoa chukizo hilo.  

 

(ii) Maafisa hao ni Mkurugenzi pamoja na watendaji wake na inajumuisha pia 

wenyeviti na watendaji wa Mitaa na Kata 

 
Kuweka taka 

katika mitaa na 

maeneo: 

5. (1) Ni marufuku mtu yeyote kuweka au kutupa taka, mchanga au uchafu wowote 

eneo lolote lililokatazwa na Halmashauri 

(2) Itakuwa ni kosa kukiuka au kwenda kinyume na kifungu cha 5(1) cha Sheria 

Ndogo hizi. 

 
Kukusanya na 

kuhifadhi taka: 
6. (1) Mtu yeyote anayemiliki nyumba au mpangaji wa nyumba anatakiwa kuweka 

chombo cha kukusanya taka chenye ukubwa unaotosheleza na kiwe na mfuniko  

unaofaa na kinatakiwa kitumike kila siku katika  nyumba hiyo.  

(2) Ukusanyaji wa taka ngumu utafanywa na Halmashauri au mtu yeyote 

aliyeidhinishwa na Halmashauri kufanya kazi hiyo kwa niaba ya Halmashauri na 

ada ya uzoaji taka  inatozwa  kulingana  na Sheria Ndogo za ushuru na  ada za 

mwaka 2006.  

(3) Kulingana na vifungu vidogo 1 na 2 cha kifungu na 6, ni marufuku kwa mtu 

yeyote kuweka katika chombo cha kuhifadhia taka au maji machafu kitu 

chochote ambacho kinaweza kuleta madhara kwa binadamu au kusababisha 

moto.  

(4) Takataka zote zihifadhiwe ndani ya ua mpaka hapo zitakapochukuliwa na   

Halmashauri au mwenye nyumba au mpangaji kuzipeleka mwenyewe kwenye 

maeneo maalumu yaliyotengwa. 

 
Vifaa vya 

Kuhifadhia 

 tatakata: 

7. Mmiliki wa nyumba au mpangaji wa nyumba atalazimika kutunza takataka 

zilizohifadhiwa kwenye pipa la taka au chombo chochote kinachokubalika 

kisheria hadi hapo Halmashauri au mtu yeyote aliyeteuliwa na Halmashauri 

kuzichukua na kuzitupa jalalani. 

 
Uwekaji wa  

vyombo vya 

kuhifadhia 

taka: 

8. (1) Ni jukumu la mwenye nyumba au mpangaji kuweka   chombo cha kuhifadhia 

taka katika nyumba yake na kuwezesha ukusanyaji wa taka hizo kwa urahisi 

(2) Kila mwenye basi litakaloingia eneo la Manispaa atawajibika kuwa na 

chombo cha kuhifadhi taka na kuhakikisha kwamba kila abiria anatupa taka 

humo.  

(3) Itakuwa ni kosa kwa mwenye basi au dereva au   kondakta iwapo abiria 

aliyeko ndani ya basi lake   atatupa kitu chochote barabarani au stendi.  

(4) Mwenye basi au dereva au kondakta atawajibika   kulipa faini ya shilingi elfu 

thelathini baada ya  kujaziwa fomu ya ilani na afisa  wa Manispaa. 

 
Utupaji au 

uchomaji wa 

taka: 

9. Ni marufuku kwa mtu yeyote kumwaga takataka au kuzichoma moto ovyo bila 
idhini ya Halmashauri. 

Ukataji wa 

majani: 
10. Mwenye nyumba au mpangaji anatakiwa kukata majani yasizidi kimo cha sm 15 

na kukata uzio na kuondoa mabaki na kuyaweka kwenye chombo cha kuhifadhia 
taka au  sehemu  iliyoruhusiwa  kuhifadhi taka hizo. 

 
Utupaji wa 

taka: 
11. Ni marufuku mtu yeyote kumwaga, kutiririsha maji taka katika  mtaa, uchochoro, 

eneo la wazi, mtaro ulio wazi au  mashimo yasiyoruhusiwa. 

 



Matumizi ya 

mashimo ya 

maji taka: 

12. Utakuwa ni wajibu wa mwenye nyumba kuunganisha choo cha maji na uchafu 

wake kwenye mtaro wa maji taka, iwapo atsshindwa kufanya hivyo atatakiwa 

aelekeze uchafu huo katika mashimo ya maji taka yaliyokubaliwa na 

Halmashauri. 

 
Uchafuzi wa 

maji: 
13. (1) Ni marufuku mtu yeyote kuchafua au kuvuruga maji yanayotumika na 

binadamu au mnyama. 

(2) Ni marufuku kwa mtu yeyote kuoga au kufulia kwenye chanzo cha maji, mto     

au mfereji au tangi ambalo halikuwekwa kwa madhumuni hayo. 

 
Mwenye 

nyumba/mpang

aji kuondoa 

kero: 

14. Endapo kutatokea chukizo lililosababishwa na maji taka katika nyumba yenye 

mpangaji  

zaidi ya mmoja na iwapo mwenye nyumba hawezi kupatikana kwa haraka, 

Halmashauri inaweza kuamuru wapangaji kufanya lolote  linalowezekana ili 

kuondoa chukizo na gharama hizo zitafidiwa na kodi watakayomlipa mwenye 

nyumba. 

 
Vyoo: 15. (1) Endapo Halmashauri itagundua kwamba nyumba inayokaliwa na watu vyoo 

vyake viko katika hali ya uchafu au hatari  kwa afya ya  binadamu. Halmashuauri   

itatoa notisi kwa mwenye nyumba au mpangaji kutengeneza vyoo hivyo kwa 

kiwango kinachoridhisha kwa mujibu wa maelezo yaliyopo katika notisi hiyo.  

(2) Mtu yeyote anayemiliki jengo au nyumba inayotumika kama makazi 

anatakiwa aweke vyoo vya kutosha kama Halmashauri itakavyoona inafaa.  

(3) Mtu yeyote anayemiliki kiwanda, shule, mgahawa, shule za bweni, hotel au 

jengo lolote la umma, sehemu za burudani, au nyumba yoyote atatakiwa kuweka 

vyoo vinavyoridhisha kwa ajili ya matumizi ya wanaume na wanawake na 

atahakikisha vyoo hivyo vina maji, mwanga na hewa ya kutosha.  

(4) Ni marufuku mtu yeyote kuendesha biashara ya nyumba ya wageni au hostel 

ya wanafunzi bila ya kibali cha Halmashauri.  

(5) Kibali cha Hosteli ya wanafunzi au nyumba ya wageni kitatolewa kwa 

kuzingatia yafuatayo:- 

(a) Mwanga na hewa ya kutosha; 

(b) Nafasi; 

(c) Vifaa (samani) vya kutosha; 

(d) Uimara wa jengo; 

(e) Uondoshaji wa maji taka, taka miminika na taka ngumu. 

(f) Usafi wa jumla wa majengo na vifa vyake. 

(g) Utoshelezaji wa vyoo/bafu kwa jinsia zote. 

(6) Kila mgahawa wa vyakula au vinywaji ni lazima uwe na vyoo vya   kutosha 

kwa ajili ya wateja, watumishi na wapita  njia. 

(7) Hairuhusiwi kufunga milango ya vyoo kwa kufuli la aina yoyote ile. 

(8) Atakayepatikana kafunga mlango wa choo kwa kufuli ili kuzuia wapita njia    

wasitumie vyoo atawajibika kulipa faini isiyopungua Tshs.30,000/= papo 

kwa papo. 

 
Marufuku 

kutumia choo: 
16. Choo cha aina yoyote ambacho kwa maoni ya Halmashauri kitaonekana kichafu 

au kuhatarisha maisha ya binadamu hakitaruhusiwa kutumika mpaka hapo 

Halmashauri itakaporidhika na matengenezo yaliyofanyika. 

 
Uchimbaji wa 17. Ni marufuku kwa mtu yeyote kuchimba au kujenga shimo kwa ajili ya kuhifadhi 



mashimo kwa 

ajili ya 

kuhifadhia 

kinyesi au maji 

taka: 

kinyesi au maji taka bila idhini ya maandishi iliyotolewa na Halmashauri. 

 

Utupaji wa 

kinyesi: 
18. Ni marufuku kwa mtu yeyote kutupa kinyesi, mkojo, mate au matapishi katika 

uchochoro, mtaani au eneo lolote lisiloruhusiwa. 
 

Utupaji wa maji 

taka ya 

viwanda: 

19. (1) Ni marufuku kwa mtu yeyote kuendesha kiwanda chochote kinachotoa maji 

taka bila ya kuwa na mitambo ya kusafishia maji taka hayo ambayo 

imeidhinishwa na Halmashauri. 

(2) Kwa maana hiyo ni marufuku mtu yeyote kuruhusu maji taka kutoka 

viwandani, au eneo lolote linalofanya utengenezaji kuingia katika vyanzo vya 

maji safi, ardhi, maeneo wazi, mitambo ya maji taka, uchochoro, mitaro iliyo 

wazi kabla ya kuyasalimisha kwa kiwango kinachokubalika na Halmashauri.  

(3) Kila baada ya miezi mitatu kabla  na baada ya kuyasafisha maji taka kutoka 

viwandani yatatakiwa kupimwa kuangaliwa ubora wake na maabara ya Serikali 

au maabara yoyote iliyoruhusiwa na Serikali na majibu au matokeo ya uchunguzi 

huo kuletwa Halmashauri. 
 

Usafi eneo la 

nyumba: 
20. (1) Ni marufuku mtu yeyote kusababisha au kuruhusu eneo la nyumba anayoishi 

kuwepo uchafu wa takataka au majani yoyote marefu.  

       (2) Itakuwa ni wajibu wa mmiliki/mpangaji wa nyumba kufagia na kuondoa 

uchafu au malundo ya uchafu na kuweka safi eneo la mbele la nyumba yake.  

       (3) Itakuwa ni wajibu wa mwenye nyumba kutunza sehemu ya nyuma ya 

nyumba yake kwa kutotupa taka pia kuondoa taka  na nyasi ndefu.   

(4)Vichochoro vyote vitatunzwa na wenye nyumba husika na kila mwenye 

nyumba/mpangaji atawajibika kutunza eneo linaloangukia kwake yaani kila 

nyumba itakuwa na kijisehemu katika uchochoro huo kwa mujibu wa Sheria. 

 
Ni marufuku 

kutelekeza 

magari 

mabovu: 

21. (1) Ni marufuku kwa mtu yeyote kutelekeza magari mabovu kwenye njia ya 

mguu, mtaa au vichochoro au mitaro iliyo wazi na kusababisha adha kwa wakazi 

au watumiaji wa njia  hiyo.  

(2) Ni marufuku mtu yeyote kutengeneza gari au mtambo eneo ambalo sio 

mahususi kwa shughuli hiyo au eneo lisiloruhusiwa na Halmashauri.  

(3) Ni marufuku mtu yeyote kuosha magari au mitambo ya aina yyote ile katika 

eneo lisiloruhusiwa na Halmashauri. 

 
Halmashauri 

au wakala 

kukusanya na 

kutupa taka 

ngumu: 

22. (1) Halmashauri au mtu yeyote aliyeteuliwa kama Wakala atakuwa na uwezo wa 

kukusanya, kuhifadhi, kusafirisha na kutupa taka za majumbani na biashara kwa 

kulipia kama ilivyoainishwa katika Sheria Ndogo ya  ada  na ushuru  ya mwaka 

2006.  

(2) Kamati za maendeleo za Mitaa na Kata zitakuwa na uwezo chini ya sheria hii 

kusimamia usafi kwenye maeneo yao kwa kukomesha utupaji taka ovyo na 

usafishaji wa  vichochoro.  

(3) Kamati za Maendeleo za Mitaa na Kata zitakuwa na uwezo wa kumtoza 

yeyote atakayechafua mazingira kwa namna yoyote ile faini isiyozidi shs. Elfu 

kumi.  

(4) Iwapo mchafuzi wa mazingira hatakuwa na fedha  ya kulipa  pindi  

anapokamatwa Kamati husika itawajibika kukamata mali yake yenye thamani 

kama hiyo  fedha.  



(5)Kama hana fedha wala mali apewe adhabu ya kusafisha kwa kadiri 

mamlaka/mtaa/kata itakavyoona inafaa.  

(6) Fedha zitakazopatikana kwa njia hii zitatumika kwenye shughuli za 

maendeleo za Mtaa au Kata husika na ni lazima zikatiwe stakabadhi rasmi ya 

Mtaa au Kata husika.  

(7) Itakuwa ni kosa kwa mtu yeyote kumzuia mjumbe wa Kamati ya Maendeleo 

ya Mtaa au Kata kutimiza matakwa ya sheria.  

 
Taka za 

 Nyumbani: 
23. Kila mkazi kwenye nyumba au mpangaji kwenye nyumba ya makazi atawajibika 

kuweka chombo cha kuridhisha cha kuweka taka za majumbani chenye ujazo 

unaoridhisha na chenye mfuniko unaofaa na kuhakikisha kuwa takataka zote 

zinazozalishwa kwenye nyumba hiyo zinawekwa humo kila siku, mradi chombo 

hicho kiwe kinatosheleza kuweka taka zote.  Takataka hizo zitatolewa nje pindi 

gari la kuzisomba linapopita au kupelekwa kwenye ghuba za taka zilizopo 

mitaani. 

 
Taka za 

Biashara: 
24. (1) Kila mkazi kwenye nyumba ya biashara au mpangaji atalazimika kuweka 

chombo cha kuridhisha cha kuhifadhi taka za biashara chenye ujazo wa 

kuridhisha na mfuniko wa kubana na kuhakikisha kuwa taka zote zinazozalishwa 

zinahifadhiwa kwenye chombo hicho na ujazo wake utosheleze kwa siku.  

(2) Halmashauri kama itakavyoona inafaa itaelekeza sifa za chombo hicho na 

ujazo wake utosheleze kwa siku 

(3) Itakuwa ni kosa kwa mtu yeyote kukiuka    matakwa ya kifungu kidogo cha 

24(1) na atiwapo hatiani atawajibika kulipa faini ya shs. elfu hamsini au kwenda 

gerezani kwa kifungo kisichopungua miezi kumi na mbili au vyote kwa pamoja, 

faini na kifungo. 

 
Ujenzi au 

kukarabati 

nyumba: 

25. (1) Hairuhusiwi mtu au kikundi cha watu kubomoa jengo lolote kwa nia yoyote 

ile bila kupata kibali cha Halmashauri kwanza.  

(2) Kila anayetaka kubomoa nyumba atatakiwa kuomba kibali cha kubomoa 

nyumba na kutoa malipo ya awali kabla ya kubomoa.  Malipo hayo ni kwa ajili 

ya gharama za kuondoa vifusi na mabaki ya kubomoa kwa kadri itakavyokuwa 

imetathminiwa na Halmashauri.  

(3) Mtu yeyote anayetaka kujenga au kukarabati jengo lolote atatakiwa kuhifadhi 

vifusi na vifaa vingine vya ujenzi ndani ya eneo au kiwanja chake na sio 

barabarani au kwenye hifadhi ya barabara. 

 
Taka hatari na 

viwango vya 

malipo vya 

ukusanyaji na 

utupaji: 

26. (1)Kila mwenye nyumba na mtumiaji wa sehemu ambapo taka za viwandani 

zinazalishwa kwa malundo au taka za hospitali au taka zozote zinapozalishwa 

atapaswa kuzitunza taka hizo na kuhakikisha kuwa anaziondoa kwa usanifu wa 

kuridhisha au jinsi atakavyoelekezwa mara kwa mara na Halmashauri. 

(2)Halmashauri itatoza ada za uzoaji taka kwa biashara zote kulingana na 

ukubwa wa uzalishaji, kwenye makazi, taka hatari na maeneo mengine kama 

Halmashauri itakavyoona inafaa. 

(3)Mtu yeyote atakayevunja sheria hii ndogo atakuwa ametenda kosa na 

ikithibitika atapewa adhabu ya faini isiyozidi shilingi elfu hamsini (50,000/=) au 

kifungo cha miezi kumi na mbili au vyote kwa pamoja kifungo na faini, vilevile 

atatakiwa kurejesha gharama za uharibifu atakaokuwa amesababisha. 

(4)Itakuwa ni kosa mtu yeyote kuweka mtambo au mashine au gari, pikipiki n.k. 

inayochafua hewa kwa kutoa Moshi mzito au mwingi unaosababishwa na 



uchakavu wa chombo chenyewe. 

 

 
Mahali 

pakuweka taka: 
27 (1)Kila mmiliki/mkazi wa nyumba ya makazi au nyumba ya biashara atawajibika 

kuweka taka zote azalishazo mahali atakapoelekezwa na Halmashauri. Iwapo 

mtu yeyote atashindwa kufanya hivyo atakuwa ametenda kosa. 

(2)Mtu yeyote atakayevunja Sheria Ndogo hii, atakuwa ametenda kosa na 

akithibitika kuwa ametenda kosa atapigwa faini isiyopungua shilingi elfu 

thelathini (30,000/=) na  isiyozidi elfu hamsini (50,000) au kifungo cha miezi 

kumi na mbili au vyote kifungo pamoja na faini. 

 
Utaratibu wa 

kukusanya 

taka: 

28 (1) Halmashauri itaweka mipango na utaratibu wa ukusanyaji na utupaji taka 

kutoka kwenye sehemu za biashara na nyumba za kuishi na kuzizoa taka   hizo 

na kuzitupa. 

(2) Halmashauri inaweza kufanya kazi ya kukusanya taka yenyewe au kuteuwa 

Wakala kwa makubaliano maalum. 

 
Ufungaji mazao 

au vitu 

vinavyoharibika 

kwa kosa: 

29. (1)Mzalishaji yoyote, mfanya biashara au mchuuzi wa mazao au vitu 

vinavyoharibika au mtu yeyote anayejishughulisha na mazao au vitu 

vinavyoharibika au kuoza kwa haraka haruhusiwi kuingiza  sokoni vitu hivyo 

vikiwa vimefungwa au kufunikwa kwa majani, majani ya  miti au aina  nyingine 

yoyote ya sehemu ya mmea. 

(2)Itakuwa halali kwa Mkurugenzi au mtu mwingine aliyeidhinishwa kuelekeza 

aina ya chombo kitakachopendekezwa kutumika kupakia  mazao au vitu 

vinavyoweza kuharibika iwapo mazao hayo yatatakiwa  kuletwa ndani ya 

eneo la Halmashauri ya Manispaaa ya Moshi.  Kila  mzalishaji, mfanyabiashara 

au mchuuzi atalazimika kufuata maelezo hayo.  

(3) Halmashauri kadri itakavyoona inafaa inaweza kusitisha uingizaji au 

kulazimisha kutolewa, kutoka kwenye masoko aina yoyote ya mazao au vitu 

vinavyoharibika ambavyo hufungwa na kupakiwa kama ilivyo kwenye vifungu 

vidogo 29 (1) cha Sheria Ndogo hii. 

 
Ufugaji mjini 30. (1)Kila mfugaji wa ng’ombe, mbuzi, kuku nguruwe na wanyama wengine wa 

nyumbani atawajibika kukusanya na kuhifadhi uchafu wowote utokanao na 

wanyama hao kama vile kinyesi, manyoya, utumbo, baada ya kuchinjwa na 

uchafu utokanao na ufugaji huo mfano nyasi au mabaki ya vyakula vyao katika 

hali ambayo itaridhisha Halmashauri na ambayo haitaleta kero kwa jamii.  

(2) Kila atakayetaka kufuga wanyama waliotajwa kweye kifungu kidogo cha 

30(1) ni budi awe na eneo la kutosha. 

(3) Hairuhususiwi kabisa kufuga aina yoyote ya wanyama wanaotajwa kwenye 

kifungu kidogo cha 30 (1) kwenye eneo la msongamano wa makaazi. 

(4) Kwa namna yeyote ile ufugaji ni lazima uwe wa mnyama kuwa pahala 

pamoja na sio kuzurura ovyo. 

 
Kudai madeni: 31. Ada yoyote ya kuzoa taka inavyoainishwa katika Sheria Ndogo hizi itakuwa ni 

deni kwa Halmashauri au wakala wake na inaweza kudaiwa kutoka kwenye kaya 

au mmiliki kwa mujibu wa sheria. 

 
Jinsi ya 

Utekelezaji: 
32. (1)Madeni ya ada ya kuondoa taka ilioainishwa kwenye kifungu cha 31 

yatakusanywa kutoka kwa mmiliki kwa kumpelekea Hati ya Madai kwa 



maandishi na  iwapo atashindwa kulipa kwa muda wa siku 14  Halmashauri au 

mtu yeyote aliyeidhinishwa  anaweza kufungua kesi ya madai Mahakamani au 

kukamata mali ya mdaiwa yenye thamani ya kiasi anachodaiwa. 

(2)Mali iliyokamatwa kwa jinsi hii itauzwa kwa mnada wa hadhara iwapo 

mhusika hata ikomboa ndani siku ishirini na moja (21) tangu siku ilipokamatwa. 

(3)Baada ya uthibitisho wa Mkurugenzi au Afisa aliyeidhinishwa juu ya deni 

lenyewe na kuhakikisha kuwa mmiliki hajalipa licha ya kupelekewa madai, 

Mahakama itathibitisha madai hayo na hivyo itakuwa hati ya idhini ya kutekeleza 

hukumu dhidi ya madai hayo kwa njia yoyote ile na itakuwa sawa na idhini ya 

kukamata mali na idhini ya kuuza mali iliyokamatwa sawa na inayotolewa na 

mahakama hiyo kwenye kesi nyingine za madai. 

 
Uthibitisho: 33. Kila shahada inayopelekwa katika mahakama, kama ilivyo kwenye kifungu cha 

32 hapo juu itakuwa ni kielelezo cha kweli cha kuonyesha maelezo yaliyotolewa 

na sahihi. 

 
Utoaji wa 

leseni: 
34. (1)Isipokuwa pale ambapo sheria andishi nyingine inaeleza vinginevyo, 

Mkurugenzi anaweza kufuta leseni ya biashara pale ambapo mmliki au mwenye 

biashara atakaposhindwa kuonesha stakabadhi ya kulipia ada ya taka. 

(2)Kabla ya kufuta leseni hiyo, Halmashauri au Afisa aliyeruhusiwa atatakiwa 

atoe ilani ya maandishi ya siku zisizopungua kumi na nne  kueleza nia ya 

kufanya hivyo  kwa kumtaka mhusika alipe  Ada hiyo mara  moja. 

 
Muda wa 

kulipa ada: 
35. Ada itatakiwa kulipwa siku thelathini baada ya Mmiliki, mpangaji au 

mfanyabiashara kupata taarifa. 

 
Wakala: 36. Halmashauri inaweza kumteua mtu yeyote kukusanya ada na au kuzoa taka na 

inaweza  kuingia naye Mkataba wa kufanya kazi  za ukusanyaji na uzoaji taka 

ikiwa ni pamoja na kumpa uwezo wa kumpeleka mahakamani mtu yeyote 

anayeshindwa kulipa ada ya ukusanyaji au uzoajiau taka kwa mujibu wa sheria 

ndogo. 

 
Kuzuia kero: 37. (1) Iwapo kero itaonekana mahali pa au karibu na makazi kwa sababu ya 

biashara au taka za majumbani kutupwa eneo la makazi, Halmashauri itampa 

ilani mmiliki au mkazi anayeishi kwenye nyumba hiyo na kumtaka aondoe kero 

hiyo kwa muda utakaotakiwa kwa maandishi na iwapo muda aliopewa katika 

ilani utamalizika, kero ikawa inaendelea au kurudiwa atakuwa ametenda kosa 

chini ya Sheria Ndogo hizi. 

(2) Halmashauri inaweza kumtaka mmiliki au mkazi wa nyumba yoyote au 

mkazi kwenye nyumba ya makazi kuondoa kinyesi cha binadamu katika eneo 

lake. 

 
Viwanja 

visivyokuwa na 

mtu: 

38. Itakuwa ni kosa kwa Mtu yeyote au mmiliki wa kiwanja chochote au sehemu ya 

kiwanja ambacho hakikuendelezwa au kuwa na mtu au mwenye kiwanja au 

ambacho hakina mkazi kutupa mahali hapo kitu chochote kinachoudhi au 

kutupwa kwenye barabara au eneo lililo wazi kutoka nyumba yoyote ile iwe ni 

masalia ya vyombo vya vyakula makombo au masalia ya vyakula vya mifugo au 

kinyesi. 

 
Wajibu wa 39. (1) Kila mwenye nyumba ya makazi au nyumba ya biashara atawajibika 



kuwakilisha: kumwakilisha mmiliki chini ya Sheria Ndogo hizi kwa makosa atakayofanya 

mmiliki au mpangaji wa nyumba hiyo ya makazi au ya biashara. 

(2) Afisa yeyote au Wakala wa mamlaka ambaye ameidhinishwa na mamlaka 

hiyo kuiwakilisha anaweza kwa wakati anaoona inafaa kufanya 

ukaguzi,uchunguzi au kukagua utekelezaji wa kazi katika eneo lolote lililopo 

chini ya Halmashauri kwa mujibu wa Sheria  Ndogo hizi. 

 
Ada ya utupaji 

taka kwenye 

dampo: 

40. (1) Kutakuwepo na ada ya kutupa taka katika jalala kwa kila wakala, taasisi za 

jamii, taasisi zisizo za kiserikali na taasisi nyingine zozote ambazo 

zitajishughulisha kuzoa na kutupa taka kadri itakavyopangwa na Halmashauri.  

(2) Taasisi zisizo za kiserikali na mtu yeyote atakayejishughulisha na uzoaji na   

utupaji taka ambaye atashindwa au kukataa kulipa ada ya utupaji taka atakuwa 

ametenda kosa na atatakiwa kulipa asilimia ishirini 20% zaidi ya ada kama 

adhabu. 
 

Kosana 

adhabu: 
41. (1)Mtu yeyote atakayekataa au atakayedharau au kushindwa kutekeleza Sheria 

Ndogo hizi atakuwa  ametenda kosa na itakapothibitika atawajibika kulipa faini 

isiyopungua shilingi elfu hamsini au kifungo cha miezi kumi na mbili  au vyote 

viwili faini na kifungo kwa pamoja. 

(2)Halmashauri itakuwa na uwezo kumtoza mvunjaji wa Sheria Ndogo hizi faini 

ya papo kwa papo kiasi kisichozidi shilingi elfu hamsini endapo mkosaji au 

mvunjaji atakiri kosa kwa kujaza fomu maalumu ambayo ni kiambatanisho 

kwenye Sheria Ndogo hizi. 

(3)Mtuhumiwa atakuwa na haki ya kukataa kosa na kwenda kujibu shitaka 

mahakamani kwa kujaza sehemu ya pili ya fomu hiyo na endapo mahakama 

itamtia hatiani atalipa gharama zote za kuendesha shauri tangu atende kosa, na 

kulipa faini isiyopungua shilingi elfu hamsini au kwenda gerezani miezi kumi na 

mbili au vyote faini na kifungo. 

(4) Baada ya kumaliza adhabu aliyopewa na Kifungu cha 41(2) na (3) cha Sheria 

Ndogo hii mkosaji atawajibika kusafisha, kufanya marekebisho ya uharibifu 

aliofanya kadiri Halmashauri itakavyoona inafaa. 
 

Jukumu la 

CBO’s: 
42. Kutakuwepo na CBO’s zitakazokuwa zinafanya shughuli za udhibiti wa taka 

ngumu pamoja na usafi wa Mji katika mitaa au Kata zao. CBO’s zitawajibika 

kukusanya taka ngumu na kuzipeleka kwenye jaa pia zitawajibika kukusanya ada 

za taka ngumu katika maeneo wanayotoa huduma. 

 

 
Wajibu wa 

Kamati za 

maendeleo za 

Mitaa/Kata: 

43. (1)Kamati za maendeleo za Kata zikisaidiwa na zile za mitaa zitahusika katika 

utekelezaji wa shughuli zote za usafi pamoja na kulinda maslahi ya CBO’s na 

Halmashauri. 

(2)CBO’s zitawajibika kuingia mkataba na Halmashauri wa kuendesha aina ya 

shughuli  ya usafi wa Mji au kudhibiti taka ngumu kama watakavyoelekezwa na 

Halmashauri 

 
Jukumu la 

Halmashauri: 
44. Halmashauri itawajibika kuhamasisha uundaji wa CBO’s kuzitambua, kuzipa 

nguvu za kisheria na  kuziwezesha kuanza kazi. 

  
Kufutwa kwa 

Sheria Tangazo 

la Serikali 

45. Sheria Ndogo za Halmashauri ya Manispaa ya Moshi (usafi wa mazingira) za 

mwaka 2001 zinafutwa. 

 



G.N.172/2001: 

   

Nembo na Mhuri wa Halmashauri Manispaa ya Moshi umeshabandikwa kwenye 
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    Halmashauri ya Manispaa ya Moshi 

 

     

    JOEL M. SHIMBA 
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